18 สิงหาคม 2017 08:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: +++ แจ้งสมาชิก.. ตอนนี้บอร์ดรถบ้าน Thairv Club ได้ย้ายจากที่นี้ ไปที่ www.thairv.com อย่างถาวรแล้วนะครับ และบอร์ดต่างๆ ในเว็บจะทยอยยกเลิกไปทั้งหมด เพื่อยกเลิกเว็บไซด์นี้ ไปอยู่ที่ www.thairv.com ทั้งหมดครับ+++

หน้าแรก  เว็บบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม...ก่อนตัดสินใจ ขอความรุ้หน่อยนะครับ  (อ่าน 2973 ครั้ง)
tt_dci
*

: 15410

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 02:18:48 PM »

อยากได้รถพ่วงเล็กๆไม้ใช้...แต่มีข้อสงสัย รบกวนผู้รู้นะครับ

ถ้าจะให้ถูกกฏหมาย

1.รถที่ใช้ลาก..ต้องไปแจ้งเปลี่ยนประเภท...ใช่มั้ยครับ ..ตอนนี้ใช้ MU7 อยุ่     ไม่ต้องทำอะไรครับ

2.ใบขับขี่..ยังใช้ใบเดิมได้มั้ยครับใบขับขี่เหมือนเดิมครับ

3.ถ้ารถลากเป็นรถยกสูง...ว่าจะยกสูงจากเดิม 5 นิ้ว ..รถพ่วงจะยังใช้เหมือนเดิมมั้ย..จะผิดกฏหมายอะไรเพิ่มรึเปล่าเหมือนเดิมครับ

4.ประกันภัยในส่วนรถลาก...และรถพ่วง..จะต้องมีอะไรเพิ่มเติมั้ยครับรถพ่วงมี พรบ.เหมือนรถยนต์..ของใครของมันครับ ทำประกันภัยได้เหมือนรถยนต์ครับ

และถ้าจะใช้โดยไม่สนใจกฏหมาย..สิ่งที่ต้องระวัง..คืออะไรบ้างการเกิดอุบัติเหตุเมื่อมีคู่กรณีจะมีปัญหามากครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2012 11:22:58 PM โดย SV Trailer » บันทึกการเข้า
tt_dci
*

: 15410

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 02:27:39 PM »

ขออีกนิดครับ

รถพ่วงเล็ก มีระบบเบรคมั้ยครับ น้ำหนักรวมทั้งหมดของรถพ่วงไม่เกิน 750 กก.ไม่ต้องมีเบรคก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ของผมมีทุกคันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2012 11:25:18 PM โดย SV Trailer » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์